วัดภูมินทร์ จังหวัดน่าน จะเปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าเยี่ยมชม ในวันที่ 1 มิ.ย. 63 เป็นต้นไป หลังจากปิดจากผลกระทบ Covid-19
![](https://i0.wp.com/www.relaxtrip2018.com/wp-content/uploads/2020/05/img_1490.jpg?resize=640%2C483&ssl=1)
วัดภูมินทร์ ตั้งอยู่ที่บ้านภูมินทร์ อำเภอเมืองน่าน จังหวัดน่าน ใกล้กับพิพิธภัณฑสถาน-แห่งชาติน่าน เดิมชื่อ “วัดพรหมมินทร์”
![](https://i0.wp.com/www.relaxtrip2018.com/wp-content/uploads/2020/05/img_3262-scaled.jpg?resize=640%2C853&ssl=1)
เป็นวัดที่แปลกกว่าวัดอื่น ๆ คือ โบสถ์และวิหารสร้างเป็นอาคารหลังเดียวกันประตูไม้ทั้งสี่ทิศ แกะสลักลวดลายโดยช่างฝีมือล้านนาสวยงามมาก นอกจากนี้ฝาผนังยังแสดงถึงชีวิตและ วัฒนธรรมของยุคสมัยที่ผ่านมาตามพงศาวดารของเมืองน่าน
![](https://i0.wp.com/www.relaxtrip2018.com/wp-content/uploads/2020/05/img_3327-scaled.jpg?resize=640%2C480&ssl=1)
วัดภูมินทร์สร้างขึ้นเมื่อประมาณ พ.ศ. 2139 โดยพระเจ้าเจตบุตรพรหมมินทร์ เจ้าผู้ครอง เมืองน่านได้สร้างขึ้นหลังจากที่ครองนครน่านได้ 6 ปี มีปรากฏในคัมภีร์เมือง เหนือว่าเดิมชื่อ “วัดพรหมมินทร์” ซึ่งเป็นชื่อของเจ้าเจตบุตรพรหมมินทร์ ผู้สร้างวัด แต่ตอนหลังชื่อวัดได้เพี้ยนไปจากเดิมเป็น วัดภูมินทร์