ตรวจสอบสิทธิเลือกตั้ง และหน่วยเลือกตั้งของท่าน
เลือกหัวข้อที่ต้องการอ่าน
ตามที่ปรากฏข่าวตามสื่อมวลชนเกี่ยวกับคุณสมบัติของผู้มีสิทธิเลือกตั้ง กรณีการมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งมาแล้วเป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปีนับถึงวันเลือกตั้ง มีความคลาดเคลื่อนในการนับระยะเวลา นั้น
สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง ขอเรียนว่า ตามมาตรา 38 (3) แห่งพระราชบัญญัติ การเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น พ.ศ. 2562 บัญญัติไว้ว่า บุคคลผู้มีคุณสมบัติเป็น ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง จะต้องมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งมาแล้วเป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปีนับถึงวันเลือกตั้ง คือ บุคคลที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งก่อนวันที่ 21 ธันวาคม 2562
ทั้งนี้ ในกรณีที่มีการย้ายทะเบียนบ้านออกจากเขตเลือกตั้งหนึ่งไปยังอีกเขตเลือกตั้งหนึ่งภายในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเดียวกัน อันทำให้บุคคลมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งเป็นเวลาติดต่อกันน้อยกว่าหนึ่งปีนับถึงวันเลือกตั้ง ให้บุคคลนั้นมีสิทธิออกเสียงลงคะแนนเลือกตั้งในเขตเลือกตั้งที่ตนมีชื่ออยู่ ในทะเบียนบ้านครั้งสุดท้ายเป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่าหนึ่งปี
การตรวจสอบผู้มีสิทธิเลือกตั้งท้องถิ่น โดยกรอกเลขบัตรประชาชน 13 หลัก ในช่องค้นหา ระบบจะแจ้ง ลำดับในบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิ์เลือกตั้ง เขตเลือกตั้ง หน่วยเลือกตั้ง และสถานที่ตั้งของหน่วยเลือกตั้ง
ด้วยในวันที่ 20 ธ.ค.นี้จะมีการเลือกตั้งท้องถิ่นทั่วประเทศ (เลือกตั้งสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด) ดังนั้น ท่านสามารถตรวจสอบผู้มีสิทธิเลือกตั้งท้องถิ่นได้แล้ว
สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง ขอประชาสัมพันธ์ว่าในการเลือกตั้งท้องถิ่นกฎหมายไม่ได้บัญญัติให้มีการเลือกตั้งล่วงหน้า และไม่มีการเลือกตั้งนอกราชอาณาจักรเหมือนกับการเลือกตั้งสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ดังนั้น ในการเลือกตั้งสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดและนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด ผู้มีสิทธิเลือกตั้งจะสามารถลงคะแนนเสียงเลือกตั้งได้ในวันอาทิตย์ที่ 20 ธันวาคม 2563 ตั้งแต่เวลา 08.00 นาฬิกา ถึงเวลา 17.00 นาฬิกา เพียงวันเดียวเท่านั้น ดังนั้นผู้มีสิทธิเลือกตั้งจึงควรเตรียมความพร้อมก่อนการเลือกตั้ง ดังนี้
1. ตรวจสอบรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้ง ก่อนวันเลือกตั้งไม่น้อยกว่า 25 วัน ตรวจสอบรายชื่อได้ที่ที่ว่าการอำเภอ ที่ทำการองค์การบริหารส่วนจังหวัด ที่เลือกตั้งหรือบริเวณใกล้เคียงกับที่เลือกตั้ง และก่อนวันเลือกตั้งไม่น้อยกว่า 15 วัน ให้ตรวจสอบรายชื่อจากเอกสารที่แจ้งรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้งมายังเจ้าบ้าน
2. การเพิ่มชื่อ ถอนชื่อ ก่อนวันเลือกตั้งไม่น้อยกว่า 10 วัน หากพบว่าตนเองหรือผู้มีชื่อในทะเบียนบ้านของตนไม่มีชื่ออยู่ในบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้ง หรือเจ้าบ้านเห็นว่ามีชื่อบุคคลอื่นอยู่ในทะเบียนบ้านของตนโดยไม่ได้อาศัยอยู่จริงให้ยื่นคำร้องต่อนายทะเบียนอำเภอหรือนายทะเบียนท้องถิ่นเพื่อขอเพิ่มชื่อ- ถอนชื่อ พร้อมนำสำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชนหรือบัตรประจำตัวอื่นที่ทางราชการออกให้ไปแสดงด้วย
คุณสมบัติของผู้มีสิทธิเลือกตั้ง
ในการเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดหรือสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด ประชาชนจะสามารถใช้สิทธิลงคะแนนเลือกตั้งได้ต้องมีคุณสมบัติ ดังต่อไปนี้
- มีสัญชาติไทย แต่ถ้าแปลงสัญชาติต้องได้สัญชาติไทยมาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปี
- อายุไม่ต่ำกว่า 18 ปี ในวันเลือกตั้ง
- มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตเลือกตั้งมาแล้วเป็นเวลาติดต่อกันไม่น้อยกว่า 1 ปีนับถึงวันเลือกตั้ง
- และคุณสมบัติอื่นตามที่กฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนด
ลักษณะต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิเลือกตั้ง
บุคคลที่มีลักษณะดังต่อไปนี้ ในวันเลือกตั้งเป็นบุคคลต้องห้ามมิให้ใช้สิทธิเลือกตั้ง
- เป็นภิกษุ สามเณร นักพรตหรือนักบวช
- อยู่ในระหว่างถูกเพิกถอนสิทธิเลือกตั้งไม่ว่าคดีนั้นจะถึงที่สุดแล้วหรือไม่
- ต้องคุมขังอยู่โดยหมายของศาลหรือโดยคำสั่งที่ขอบด้วยกฎหมาย
- วิกลจริตหรือจิตฟั่นเฟือนไม่สมประกอบ
- มีลักษณะอื่นตามที่กฎหมายว่าด้วยการจัดตั้งองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นกำหนด
การเลือกตั้งสมาชิกองค์การบริหารส่วนจังหวัดและนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (เลือกตั้งอบจ.) ที่จะเกิดขึ้นในวันที่อาทิตย์ 20 ธันวาคม 2563 นั้น
เลือกตั้งอบจ.ครั้งนี้ ไม่มีการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งล่วงหน้า และไม่มีการลงคะแนนเสียงเลือกตั้งนอกเขต
ผู้มีสิทธิเลือกตั้งต้องไปใช้ลงคะแนนเสียงยังภูมิลำเนาที่ตนมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน และหากผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่สามารถไปใช้สิทธิเลือกตั้งในวันอาทิตย์ที่ 20 ธันวาคม 2563
สามารถแจ้งเหตุที่ทำให้ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้งต่อนายทะเบียนอำเภอหรือนายทะเบียนท้องถิ่นที่ตนมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน โดยทำเป็นหนังสือกรอกข้อมูลและลงชื่อผู้แจ้งเหตุ เพื่อแจ้งต่อนายทะเบียนอำเภอหรือนายทะเบียนท้องถิ่น ภายใน 7 วันก่อนวันเลือกตั้ง (13-19 ธ.ค. 2563)หรือภายใน 7 วันหลังวันเลือกตั้ง (21-27 ธ.ค. 2563)
โดยสามารถยื่นเอกสารได้ด้วยตนเอง หรือมอบหมายให้ผู้อื่นไปยื่นแทนได้ หรือจัดส่งไปรษณีย์ลงทะเบียน
หาก ผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่ไปใช้สิทธิเลือกตั้งและไม่ได้แจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้ง ผู้นั้นถูกจำกัดสิทธิ 6 ประการ ดังนี้
- สิทธิยื่นคำร้องคัดค้านการเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นและผู้บริหารท้องถิ่น
- สิทธิร้องคัดค้านการเลือกตั้งกำนันและผู้ใหญ่บ้านตามกฎหมายว่าด้วยลักษณะปกครองท้องที่
- สิทธิสมัครรับเลือกตังเป็นสมาชิกสภาท้องถิ่นและผู้บริหารท้องถิ่น
- สิทธิสมัครรับเลือกเป็นกำนันและผู้ใหญ่บ้านตามกฎหมายว่าด้วยลักษณะปกครองท้องที่
- สิทธิเข้าชื่อร้องขอให้สภาท้องถิ่นพิจารณาออกข้อบัญญัติท้องถิ่น ตามกฎหมายว่าด้วยการเข้าชื่อเสนอข้อบัญญัติท้องถิ่น
- สิทธิเข้าชื่อร้องขอให้ถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่นตามกฎหมายว่าด้วยการลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น
สามารถ Download หนังสือแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้ง (แบบ ส.ถ./ผ.ถ. 1/8) ได้ตามแบบฟอร์มนี้
Download หนังสือแจ้งเหตุที่ไม่อาจไปใช้สิทธิเลือกตั้ง (แบบ ส.ถ./ผ.ถ. 1/8)
อำนาจหน้าที่ องค์การบริหารส่วนจังหวัด
การปกครองส่วนท้องถิ่น เป็นการที่รัฐบาลกระจายอำนาจให้ประชาชนในท้องถิ่นได้มีส่วนร่วมในการปกครองตนเองภายใต้บทบัญญัติของกฎหมาย เพื่อให้สามารถแก้ไขปัญหาและสนองตอบต่อความต้องการของชุมชนได้สะดวก รวดเร็ว และตรงกับความประสงค์ของชุมชนนั้น โดยมีองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นเป็นกลไกในการทำหน้าที่แทนรัฐบาล การใช้อำนาจดังกล่าวจะต้องเป็นไปอย่างถูกต้องตรงตามเจตนารมณ์ รวมทั้งก่อให้เกิดผลในลักษณะที่เป็นประโยชน์ต่อประชาชนและท้องถิ่น ประชาชนผู้เป็นเจ้าของอำนาจ จะเป็นผู้กำหนดผู้แทนหรือตัวบุคคลเข้าดำรงตำแหน่งต่างๆ เช่น ผู้บริหารท้องถิ่นหรือสมาชิกสภาท้องถิ่น ซึ่งผู้แทนจะต้องเป็นผู้มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านในเขตองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นที่สมัครรับเลือกตั้งและได้รับการเลือกตั้งจากประชาชนในท้องถิ่นนั้น
องค์การบริหารส่วนจังหวัด
เป็นองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นขนาดใหญ่ มีจังหวัดละ 1 แห่ง มีเขตพื้นที่รับผิดชอบครอบคลุมทั้งจังหวัด โครงสร้างการบริหารประกอบด้วย นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดเป็นฝ่ายบริหาร และสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดเป็นฝ่ายนิติบัญญัติ
หน้าที่และอำนาจ
องค์การบริหารส่วนจังหวัดมีหน้าที่และอำนาจดำเนินกิจการภายในเขตองค์การบริการส่วนจังหวัด เช่น
- ตราข้อบัญญัติโดยไม่ขัดหรือแย้งต่อกฎหมาย
- จัดทำแผนพัฒนาองค์การบริการส่วนจังหวัด และประสานการจัดทำแผนพัฒนาจังหวัดตามระเบียบที่คณะรัฐมนตรีกำหนด
- บำรุงรักษาศิลปะ จารีตประเพณี ภูมิปัญญาท้องถิ่น และวัฒนธรรมอันดีของท้องถิ่น
- จัดการ ส่งเสริมและสนับสนุนการจัดการศึกษา รวมทั้งการจัดการหรือสนับสนุนการดูแลและพัฒนาเด็กเล็ก
- ให้ความช่วยเหลือ ส่งเสริมและสนับสนุนในการดูแลการจราจรและการรักษาความสงบเรียบร้อย
ฯลฯ
การกำกับดูแล
ผู้ว่าราชการจังหวัดมีอำนาจกำกับดูแลการปฏิบัติราชการขององค์การบริหารส่วนจังหวัดให้เป็นไปตามกฎหมาย กฎ และระเบียบข้อบังคับของทางราชการ
การได้มาซึ่งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดและสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด
นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดและสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด มาจากการเลือกตั้งโดยตรงของประชาชน โดยมีที่มา ดังนี้
- นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด ใช้เขตจังหวัดเป็นเขตเลือกตั้ง
- สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด ใช้เขตอำเภอเป็นเขตเลือกตั้ง ในกรณีที่อำเภอใดมีสมาชิกเกิน 1 คน ให้แบ่งเขตอำเภอเป็นเขตเลือกตั้ง เท่ากับจำนวนสมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดที่จะพึงมีในอำเภอนั้น และมีสมาชิกเขตเลือกตั้งละ 1 คน
องค์ประกอบของ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด
สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด มาจากการเลือกตั้งโดยตรงของประชาชน ซึ่งแต่ละจังหวัดจะมี สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด จำนวนเท่าใดนั้น ขึ้นอยู่กับจำนวนนราษฎรของจังหวัดนั้น โดยกำหนดไว้ดังนี้
จำนวนราษฎร จำนวน สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด
ไม่เกิน 500,000 คน 24 คน
เกิน 500,000 คน แต่ไม่เกิน 1 ล้านคน 30 คน
เกิน 1 ล้านคน แต่ไม่เกิน 1.5 ล้านคน 36 คน
เกิน 1.5 ล้านคน แต่ไม่เกิน 2 ล้านคน 42 คน
เกิน 2 ล้านคนขึ้น 48 คน
วาระการดำรงตำแหน่ง
นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด
มีวาระอยู่ในตำแหน่งคราวละ 4 ปี นับแต่วันเลือกตั้ง แต่จะดำรงตำแหน่งติดต่อกันเกิน 2 วาระไม่ได้ ในกรณีดำรงตำแหน่งไม่ครบ 4 ปีก็ให้ถือว่าเป็น 1 วาระ และเมื่อได้ดำรงตำแหน่ง 2 วาระติดต่อกันแล้วจะดำรงตำแหน่งได้อีกเมื่อพ้นระยะเวลา 4 ปีนับแต่วันพ้นตำแหน่ง
สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด
อายุของสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัด มีกำหนดคราวละ 4 ปีนับแต่วันเลือกตั้ง
หน้าที่และอำนาจของ นายก องค์การบริหารส่วนจังหวัด
กำหนดนโยบายให้ไม่ขัดต่อกฎหมาย รับผิดชอบในการบริหารราชการให้เป็นไปตามกฎหมาย ระเบียบ ข้อบังคับ ข้อบัญญัติ และนโยบาย สั่ง อนุญาต และอนุมัติเกี่ยวกับราชการองค์การบริหารส่วนจังหวัด ปฏิบัติหน้าที่อื่นตามที่กฎหมายบัญญัติ และเป็นผู้บังคับบัญชาข้าราชการและลูกจ้างองค์การบริหารส่วนจังหวัด
โดยมีปลัดองค์การบริหารส่วนจังหวัด เป็นผู้บังคับบัญชาข้าราชการและลูกจ้างองค์การบริหารส่วนจังหวัด รองจากนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด และรับผิดชอบควบคุมดูแลราชการประจำขององค์การบริหารส่วนจังหวัดให้เป็นไปตามนโยบาย และมีอำนาจหน้าที่อื่นตามที่กฎหมายกำหนด หรือตามที่นายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด มอบหมาย
ผู้สมัครรับเลือกตั้ง “นายก อบจ.” ทั่วประเทศ – รายชื่อก่อนกกต.วินิจฉัยตัดสิทธิ์
รายชื่อผู้สมัครรับเลือกตั้งนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัด (อบจ.) จากผู้สมัคร 76 จังหวัดทั่วประเทศ ดังนี้
คำวินิฉัยจัดสิทธิ์ ฯ แต่ละจังหวัดคลิกดูที่นี้
ภาคเหนือ
1.จังหวัดเชียงราย
เบอร์ 1 นายมงคลชัย ดวงแสงทอง – อดีต ส.ว.เชียงราย
เบอร์ 2 นางอทิตาธร วันไชยธนวงศ์ – ในนามอิสระ (ลูกสาวนายสมบูรณ์ วันไชยธนวงศ์ อดีต ส.ส.พรรคเพื่อไทย)
เบอร์ 3 นางสาววิสาระดี เตชะธีราวัฒน์ – ทีมเจียงฮายยิ้มได้ (สะใภ้นายสมพงษ์ อมรวิวัฒน์ หัวหน้าพรรคเพื่อไทย)
2.จังหวัดเชียงใหม่
เบอร์ 1 นายพิชัย เลิศพงศ์อดิศร – ในนามเพื่อไทย
เบอร์ 2 นายบุญเลิศ บูรณุปกรณ์ – อดีตนายก อบจ.เชียงใหม่ กลุ่มเชียงใหม่คุณธรรม
เบอร์ 3 นายวินิจ จินใจ – กลุ่มเชียงใหม่ก้าวใหม่
เบอร์ 4 นายบดินทร์ กินาวงศ์ – กลุ่มประชารัฐเชียงใหม่
เบอร์ 5 นายวสันต์ วัชวงษ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 6 นายเฉลิมศักดิ์ สุรนันท์ – ผู้สมัครอิสระ
3.จังหวัดน่าน
เบอร์ 1 นายพิชิต โมกศรี – อดีตปลัดเทศบาลเมืองน่าน ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 ดร.โสภณ ศรีมาเหล็ก – อดีตสมาชิกวุฒิสภาจังหวัดน่าน ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายนพรัตน์ ถาวงศ์ – อดีตประธานสภาจังหวัดน่าน ในนามเพื่อไทย
เบอร์ 4 นายสันติภาพ อินทรพัฒน์ – อดีตสมาชิกวุฒิสภา ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายธนโชติ ยังขนุนพงศ์ – ผู้สมัครอิสระ
4.จังหวัดพะเยา
เบอร์ 1 นายชัยประพันธ์ สิงห์ชัย – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 นายณรงค์ นามวงศ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายอัครา พรหมเผ่า – กลุ่มฮักพะเยา
เบอร์ 4 นายสันติชัย ชุ่มมงคล
5.จังหวัดแพร่
เบอร์ 1 นายอนุวัธ วงศ์วรรณ – อดีตนายก อบจ.แพร่ กลุ่มฮักเมืองแป้
เบอร์ 2 นายประสงค์ ชุ่มเชย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายสุภวัฒน์ ศุภศิริ – ในนามคณะก้าวหน้า
6. จังหวัดแม่ฮ่องสอน
เบอร์ 1 นายอัครเดช วันไชยธนวงศ์ – อดีตนายก อบจ.แม่ฮ่องสอน
เบอร์ 2 นางนันทิยา วงศ์วานิชย์
เบอร์ 3 นายอำนาจ แสงสกาย
เบอร์ 4 นายสิทธิชัย บุญระชัยสวรรค์
เบอร์ 5 นายพยุงศักดิ์ วงศ์วานิชย์
7.จังหวัดลำปาง
เบอร์ 1 น.ส.ตวงรัตน์ โล่ห์สุนทร – อดีต ส.ส.พรรคเพื่อไทย
เบอร์ 2 นายประยูร แก้วเดียว – นายกสมาคมท่องเที่ยวนครลำปาง “กลุ่มอนาคตลำปาง”
เบอร์ 3 นายประสงค์ มิ่งเชื้อ – อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคมัชฌิมาธิปไตย
เบอร์ 4 นายดาชัย เอกปฐพี – กลุ่มพลังลำปาง
เบอร์ 5 นายศุภภัทร มานะทัศน์ – อดีตผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ลำปาง เขต 3 พรรคไทยรักษาชาติ
เบอร์ 6 นายจินณ์ ถาคำฟู – อดีตสมาชิกสภา อบจ.ลำปาง และอดีตผู้สมัครรับเลือกตั้ง ส.ส.ลำปาง เขต 2 พรรคพลังประชารัฐ
เบอร์ 7 นายสุนทร ใจแก้ว
8.จังหวัดลำพูน
เบอร์ 1 นายอนุสรณ์ วงศ์วรรณ – ในนามเพื่อไทย
เบอร์ 2 พล.ต.ต.กริช กิติลือ – อดีต ผบก.ภ. จว.ลำพูน ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 น.ส.ชรินรัตน์ พุทธปวน – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายสุวสันต์ จันทร์ตาธรรม – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายขยัน วิพรหมชัย – ผู้สมัครอิสระ
9.จังหวัดอุตรดิตถ์
เบอร์ 1 นายชัยศิริ ศุภรักษ์จินดา – อดีตนายก อบจ. อุตรดิตถ์
เบอร์ 2 นายโปรย สมบัติ – ผู้สมัครอิสระ อดีตสื่อมวลชนท้องถิ่น
เบอร์ 3 นายเอกาพัทธ์ พุฒโต – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายปัณณวัฒน์ นาคมูล – ในนามคณะก้าวหน้าอุตรดิตถ์
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ
1.จังหวัดกาฬสินธุ์
เบอร์ 1 นายชานุวัฒน์ วรามิตร – ในนามกลุ่มกาฬสินธุ์ต้องดีกว่านี้
เบอร์ 2 นางสาวเฉลิมขวัญ หล่อตระกูล – ในนามเพื่อไทย
เบอร์ 3 ดร.กิตติพร อินทะสีดา – ผู้สมัครอิสระ
2.จังหวัดขอนแก่น
เบอร์ 1 นายภัทรพันธุ หงษ์วัฒนาพิเชษฐ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 น.ส.ณัฎฐณิชา สารบรรณ – ทีมรักก้าวหน้า
เบอร์ 3 น.ส.กรชฎาพิชญ์ ภูมิเขต – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายอัษฏางค์ แสวงการ – กลุ่มมหานครขอนแก่น
เบอร์ 5 นายชัยอนันต์ วูดเล่ย์จูเนียร์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 6 นายพงษ์ศักดิ์ ตั้งวานิชกพงษ์ – อดีต นายก อบจ.ขอนแก่น ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 7 นายศรุต เบ้าจรรยา – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 8 นายนิสิต แก้วประเสริฐ – กลุ่มมิตรภาพฅนขอนแก่น
เบอร์ 9 พ.อ.ดร.ชาตรี ไกรพีรพรรณ – อดีต รอง นายก ทต.เมืองเก่า ทีมเพื่ออนาคตขอนแก่นก้าวหน้า
เบอร์ 10 นายนพดล สีดาทัน – อดีต ส.อบจ.ขอนแก่น ทีมเพื่ออนาคตขอนแก่นก้าวหน้า
3.จังหวัดชัยภูมิ
เบอร์ 1 นายอร่ามอาชว์วัต โล่ห์วีระ – อดีตรมช.กระทรวงคมนาคม
เบอร์ 2 พ.ต.อ.สรวิศ มาอินทร์ – อดีตผู้กำกับการกองสืบสวนตำรวจภูธรจังหวัดชัยภูมิ
เบอร์ 3 นางสาวปาริชาติ ชาลีเครือ – รองอดีตนายก อบจ. และอดีตส.ส.พรรคเพื่อไทย
เบอร์ 4 นายสุชีพ เศวตกมล – อดีต ส.อบจ. ผู้สมัครอิสระ
4.จังหวัดนครพนม
เบอร์ 1 นายณพจน์สกร – ทรัพยสิทธิ์ ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 น.ส.ศุภพานี โพธิ์สุ – ทีมร่วมใจนครพนม
เบอร์ 3 ดร.สมชอบ นิติพจน์ – อดีตนายก อบจ. 2 สมัย กลุ่มพลังเพื่อไทย
เบอร์ 4 นายเฉลิมชัย ทิศแดง – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายจุมพล วงค์กาฬสินธุ์ – ผู้สมัครอิสระ
5.จังหวัดนครราชสีมา
เบอร์ 1 นายสาธิต ปิติวรา – ผู้สมัครจากคณะก้าวหน้า อดีตผู้สมัคร ส.ส.ปาร์ตี้ลิส พรรคอนาคตใหม่
เบอร์ 2 นางยลดา หวังศุภกิจโกศล – ทีมร่วมสร้างโคราชโฉมใหม่ ภรรยาของนายวีรศักดิ์ หวังศุภกิจโกศล รมช.พาณิชย์
เบอร์ 3 นายแพทย์สำเริง แหยงกระโทก – ทีมรักโคราช อดีตนายก อบจ.นครราชสีมา
เบอร์ 4 นายวิฑูรย์ ชาติปฏิมาพงษ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายตรีเพชร พรหมนิติพันธ์ – อดีต ส.ส.นครราชสีมา พรรคชาติไทย ผู้สมัครอิสระ
6.จังหวัดบึงกาฬ
เบอร์ 1 นายอภิเดช รักษาโสม – จากพรรคเพื่อไทย
เบอร์ 2 ว่าที่ร้อยตรีภูมิพันธ์ บุญมาตุ่น – จากคณะก้าวหน้า
เบอร์ 3 นางแว่นฟ้า ทองศรี – จากพรรคภูมิใจไทย
เบอร์ 4 นายนิพนธ์ คนขยัน – อดีต นายก.อบจ
เบอร์ 5 นายณัฐพล เนื่องชมภู – อดีต ส.ว.
7.จังหวัดบุรีรัมย์
เบอร์ 1 นายประเสริฐ เลิศยะโส – อดีต ส.ส.บุรีรัมย์ ในนามกลุ่ม เช้งบุรีรัมย์ ฟอร์สมาร์ทซิตตี้
เบอร์ 2 นายณัฐกิตติ์ ล้อประสิทธิ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายเพชร กีรติมาศ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายภัทรพงศ์ ศุภักษร – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายสาคร ปลื้มรัมย์ – อดีตผู้ใหญ่บ้าน ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 6 นายชาติวุฒิ เสวยสุขกุล – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 7 นายสมเพียร แก้วศรีใส – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 8 นายภูษิต เล็กอุดากร – อดีต ส.อบจ.มีศักดิ์เป็นหลานชายของ นายเนวิน ชิดชอบ
8.จังหวัดมหาสารคาม
เบอร์ 1 นายทองหล่อ พลโคตร – อดีต ส.ส. ไทยรักไทย
เบอร์ 2 นางคมคาย อุดรพิมพ์ – อดีตนายก อบจ.มหาสารคาม
เบอร์ 3 นายชยพล โบราณมูล – อดีตนายก อบต.แวงน่าง
เบอร์ 4 ดร.ศรีเมือง เจริญศิริ – อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ และอดีต ส.ว.
9.จังหวัดมุกดาหาร
เบอร์ 1 นายสุพจน์ สุอริยพงษ์ – ในนามคณะก้าวหน้า อดีตนายก อบต.หว้านใหญ่
เบอร์ 2 พ.ต.ท.จิตต์ ศรีโยหะ มุกดาธนพงศ์ – ในนามเพื่อไทย อดีต ส.ว.
เบอร์ 3 นายสมประดิษฐ์ ไตรยวงค์ – ผู้สมัครอิสระ อดีตผู้อำนวยการโรงเรียน และอดีตผู้สมัครนายก อบจ.
เบอร์ 4 นายวิริยะ ทองผา – ผู้สมัครอิสระ อดีตส.ว. และอดีตรองนายก อบจ.
เบอร์ 5 นายธนโชติ โชติบุญยศักดิ์ – รองประธานหอการค้าจังหวัดมุกดาหาร ผู้สมัครอิสระ
10.จังหวัดยโสธร
เบอร์ 1 นายวิเชียร สมวงศ์ – อดีต ส.อบจ.ยโสธร น้องชายของ ส.ส.บุญแก้ว สมวงศ์ ส.ส.ยโสธร เขต 2 ในนามกลุ่มเพื่อไทย
เบอร์ 2 นายสมหวัง จำปาหอม – ผู้สมัครในนามอิสระ
เบอร์ 3 นายสฤษดิ์ ประดับศรี – อดีตนายกอบจ.ยโสธร ในนามคณะก้าวหน้า
11.จังหวัดร้อยเอ็ด
เบอร์ 1 นายเอกภาพ พลซื่อ – อดีต ส.ส.ลงในสายพลังประชารัฐ
เบอร์ 2 นายสถาพร ว่องสัธนพงษ์ – อดีต ส.อบจ.ร้อยเอ็ด ลงในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายมังกร ยนต์ตระกูล – อดีตนายก อบจ.
12.จังหวัดเลย
เบอร์ 1 นายชวลิตย์ น้อยดี – ทีมพัฒนา
เบอร์ 2 นายเกรียงฤทธิ์ ผิวเหลือง – อดีตรองนายก อบจ.
เบอร์ 3 นายชลละวิชช์ ฤทธิศักดิ์ชลเดช – อดีตส.อบจ.เลย เขต อ.วังสะพุง
เบอร์ 4 นายธนาวุฒิ ทิมสุวรรณ – อดีตนายก อบจ.เลย กลุ่มพัฒนา
เบอร์ 5 นายจีระศักดิ์ น้อยก่ำ – อดีต ส.อบจ.เขตอำเภอหนองหิน กลุ่มเปลี่ยนเลย
เบอร์ 6 นายสุชาติ ลีกระจ่าง – ในนามอิสระ ทนายความและอดีตผอ.กองช่าง ทต.ปากชม
13.จังหวัดสกลนคร
เบอร์ 1 นายชัยมงคล ไชยรบ – อดีตนายก อบจ.สกลนคร ทีมคิดต่างสร้างเมือง
เบอร์ 2 นายชูพงษ์ คำจวง – อดีตนายกเทศมนตรีตำบลบัวสว่าง สังกัดพรรคเพื่อไทย
เบอร์ 3 นายณรงค์เดช อุฬารกุล – ลูกชายอดีต ส.ส.สกลนคร ลงในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายวิชัย สีนุเดช – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นางกัญญาภัค ศิลปะรายะ – นายกจ๋า อดีตนายก อบต.โพธิไพศาล กลุ่มตุ้มโฮม เมืองสกล
เบอร์ 6 นายวีรศักดิ์ พรหมภักดี – อดีตนายก อบจ.ปี 47-50
14.จังหวัดสุรินทร์
เบอร์ 1 นายเจ้าจอม เตียวเจริญโสภา – กลุ่มอิสระ อดีตนายก อบจ.
เบอร์ 2 นายมานพ แสงดำ – คณะก้าวหน้าสุรินทร์ อดีตนายก อบต.สลักได
เบอร์ 3 นายวิโรจน์ ศิลาอ่อน – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายเมธี สอนจิตต์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายพรชัย มุ่งเจริญพร – กลุ่มสุรินทร์รวมใจ อดีตผู้สมัคร ส.ส.เขต 7 พรรคภูมิใจไทย
เบอร์ 6 พลตรีอนุภาพ สุหร่าย – อดีตผู้อำนวยการรักษาความมั่นคงภายในจังหวัดสุรินทร์ ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 7 นายประดุจ มั่นหมาย – ผู้สมัครอิสระ อดีต ส.ส.พรรคไทยรักไทย
15.จังหวัดศรีสะเกษ
เบอร์ 1 นายไชยยงค์ เวชกามา – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายชริน ไชยสิทธิ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายวิชิต ไตรสรณกุล – อดีตนายก อบจ.
เบอร์ 4 นายวัชระ จันทราภาณุกร – ผู้สมัครอิสระ
16.จังหวัดหนองคาย
เบอร์ 1 นายยุทธนา ศรีตะบุตร – อดีตนายก อบจ.หนองคาย ทีมรักหนองคาย
เบอร์ 2 นายธนพล ไลละวิทย์มงคล – กลุ่มเพื่อไทยหนองคาย
เบอร์ 3 นายกฤศภณ หล้าวงศา – อดีตผู้อำนวยการโรงเรียน ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายสมคิด บาลไธสง – อดีต ส.ส.หนองคาย พรรคเพื่อไทย
17.จังหวัดหนองบัวลำภู
เบอร์ 1 นายสมเกียรติ เชษฐสุมน – กลุ่มก้าวหน้าหนองบัวลำภู
เบอร์ 2 นายพิเชษฐ์ แก้วพลน้อย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายวุฒิพงษ์ ศิริสถิตย์ – กลุ่มรักหนองบัว พรรคภูมิใจไทย
เบอร์ 4 น.ส.จิรายุ สนามพล – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายรงศร โสภาบุตร – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 6 นายวิชัย สามิตร – อดีต ส.ส.เขต 3 พรรคเพื่อไทย
เบอร์ 7 นายสมภาร สุขอ้วน – ผู้สมัครอิสระ
18.จังหวัดอุดรธานี
เบอร์ 1 นายชวนนท์ ศิริบาล – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายฐานวัฒน์ ธนาธัญญพิชญ์ – คณะก้าวหน้าอุดรธานี
เบอร์ 3 นายวิเชียร ขาวขำ – กลุ่มเพื่อไทยอุดรธานี
เบอร์ 4 นางสาวอิงค์นภัจฉร์ ชินวัตรนุวงศ์ – กลุ่มเพื่อนอุดรธานี
เบอร์ 5 นายศักดา เกตุแก้ว – ผู้สมัครอิสระ นักธุรกิจ ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายบริหาร บริษัท หั่วปี้ (ประเทศไทย) จำกัด
เบอร์ 6 นายเศรษฐภัทร์ นิตยสิทธิวรากุล – ผู้สมัครอิสระ อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคเสรีรวมไทย
เบอร์ 7 นายเจริญ หมู่ขจรพันธ์ – ผู้สมัครอิสระ อดีตแกนนำกลุ่มพันธมิตรเพื่อประชาธิปไตยอุดรธานี
19.จังหวัดอุบลราชธานี
เบอร์ 1 นายเชษฐา ไชยสัตย์ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 น.ส.สมปรารถนา วิกรัยเจิดเจริญ – (นายกแอน) อดีตนายกเทศมนตรีนครอุบลราชธานี
เบอร์ 3 นายบัณฑิต วิลามาศ – ทีมอนาคตของชาวอุบล อดีตผู้สมัคร ส.ส.อนาคตใหม่
เบอร์ 4 นายเชิดศักดิ์ โภคกุลกานนท์ – อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคพลังประชารัฐ
เบอร์ 5 นายกานต์ กัลป์ตินันท์ – อดีต ส.ส.บัญชีรายชื่อ พรรคเพื่อไทย
20.จังหวัดอำนาจเจริญ
เบอร์ 1 นายสว่าง นาคพันธ์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นางจันทร์เพ็ญ ประเสริฐศรี – อดีตผู้สมัครส.ส.พรรคพลังประชารัฐ กลุ่มพลังอำนาจเริญ
เบอร์ 3 นางสาววันเพ็ญ ตั้งสกุล – กลุ่มภูมิใจไทอำนาจเจริญ
เบอร์ 4 นายชัยศรี กีฬา – อดีตส.ส.อำนาจเจริญ พรรคเพื่อไทย ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 นายพนม ประเสริฐศรี – พี่ชายนางจันทร์เพ็ญผู้สมัครเบอร์ 2 ลงในนามอิสระ
ภาคกลาง
1.จังหวัดกำแพงเพชร
เบอร์ 1 นายสุนทร รัตนากร – อดีตนายก อบจ.กำแพงเพชร กลุ่มกำแพงเพชรสามัคคี
เบอร์ 2 นายปฐมภพ ปราการชัยนาคร – อดีต ส.อบจ.กำแพงเพชร
เบอร์ 3 นายอภิสิทธิ์ พรมฤทธิ์ – ในนามคณะก้าวหน้า
2.จังหวัดชัยนาท
เบอร์ 1 นายอนุสรณ์ นาคาศัย – อดีตนายก อบจ.ชัยนาท
เบอร์ 2 นายสุรพงษ์ สะอาด – ผู้สมัครอิสระ
3.จังหวัดนครนายก
เบอร์ 1 นายสิทธิชัย กิตติธเนศวร – อดีตส.ส.พรรคไทยรักไทย
เบอร์ 2 นายจักรพันธ์ จินตนาพากานนท์
เบอร์ 3 นางสาวสมจิตต์ หนุนภักดี
เบอร์ 4 นายสุรชัย ชูสกุล
เบอร์ 5 นายมารุต โรจนาปิยาวงศ์ – อดีตส.ว.
เบอร์ 6 นายบันเทิง ทรัพย์ประเสริฐ
4.จังหวัดนครปฐม
เบอร์ 1 นายชัชวาล นันทะสาร – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 นายจิรวัฒน์ สะสมทรัพย์ – ลูกชายคนโต “ไชยา สะสมทรัพย์” กลุ่มชาวบ้าน
เบอร์ 3 นายพเยาว์ เนียะแก้ว – อดีตนายก อบจ. กลุ่มพลังแผ่นดิน
เบอร์ 4 นายวินัย วิจิตรโสภณ – อดีตผู้สมัคร ส.ส. เขต 3 พรรคไทยรักษาชาติ ในนามเพื่อไทย
5.จังหวัดนครสวรรค์
เบอร์ 1 นายศรัญ ฤกษ์รอัตการ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 น.ส.สิริลักษณ์ บัณฑิตศิละศักดิ์ – อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคเสรีรวมไทย ทีมพรรคเสรีรวมไทย
เบอร์ 3 พล.ต.อ.สมศักดิ์ จันทะพิงค์ – ทีมนครสวรรค์บ้านเรา
6.จังหวัดนนทบุรี
เบอร์ 1 นายไพบูลย์ กิจวรวุฒิ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 นายฉลอง เรี่ยวแรง – อดีต ส.ส.นนทบุรี และอดีตผู้สมัคร ส.ส.นนทบุรี พรรคพลังประชารัฐ ในนามกลุ่มพลังนนท์
เบอร์ 3 พ.ต.อ.ธงชัย เย็นประเสริฐ – อดีตนายก อบจ.นนทบุรี กลุ่มผึ้งหลวง
เบอร์ 4 นางพิมพร ชูรอด – ผู้สมัครอิสระ
7.จังหวัดปทุมธานี
เบอร์ 1 นายชาญ พวงเพ็ชร์ – ทีมปทุมรักไทย อดีตนายก อบจ.
เบอร์ 2 พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง – ทีมคนรักปทุม สายพรรคเพื่อไทย
8.จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
เบอร์ 1 นางสมทรง พันธ์เจริญวรกุล – อดีตนายก อบจ.พระนครศรีอยุธยา
เบอร์ 2 นายวัสพงศ์ วิทูรเมธา – กลุ่มคณะก้าวหน้าอยุธยา
เบอร์ 3 ดร.นพดล อมรเวช – ในนามอิสระ ผู้ก่อตั้งพรรครวมใจไทย
9.จังหวัดพิจิตร
เบอร์ 1 พ.ต.อ.กฤษฎา ภัทรประสิทธิ์ – กลุ่มพัฒนาจ.พิจิตร
เบอร์ 2 นายชาติชาย เจียมศรีพงษ์ – อดีตนายก อบจ.พิจิตร
เบอร์ 3 นายวิเชียร เธียรชัยพงษ์ – เจ้าของห้างชัยพงษ์พลาซา ทีมศิษย์หลวงพ่อเพชร
เบอร์ 4 นายมาโนช วัฒนประสิทธิ์ – อดีต สจ.เขตอำเภอทับคล้อ ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 นางพัฒนียา มูละ – ผู้สมัครอิสระ
10.จังหวัดพิษณุโลก
เบอร์ 1 นายรัตนะ กาญจนรัตน์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายณชพล พลอาสา – คณะก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายมนต์ชัย วิวัฒน์ธนาฒย์ – อดีตนายก อบจ.พิษณุโลก ทีมพลังพิษณุโลก
เบอร์ 4 นายเติมสิน แจ้งมีสุข – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 นายปณต รุจนาญาณิน – ผู้สมัครทีมอิสระ
เบอร์ 6 นาวสาวยลลดา ช่างพินิจ – ทีมพรรคเพื่อไทย
11.จังหวัดเพชรบูรณ์
เบอร์ 1 นายอัครเดช ทองใจสด – อดีตนายก อบจ.เพชรบูรณ์
เบอร์ 2 นายสมพร คำเนียม – อดีตสมาชิกกองร้อย อส.จ.เพชรบูรณ์
เบอร์ 3 นางอัษมา ราชสาร์ณ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายสิทธิชัย ต๊ะอาจ – คณะก้าวหน้าเพชรบูรณ์
12.จังหวัดลพบุรี
เบอร์ 1 น.ส.ศรีรัตน์ ฤกษ์พิชัย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายฤทธ์ พัวพันธ์ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 3 นางอรพิน จิระพันธุ์วาณิช- อดีต นายก อบจ.ลพบุรี กลุ่มรักลพบุรี
เบอร์ 4 นายสรรเสริญ ประเสริฐสุข – ในนามผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 5 พลเอก ศุภวุฒิ อุตมะ – สมาชิกสภานิติบัญญัติแห่งชาติ ทึม รวมพลังพัฒนาลพบุรี
13.จังหวัดสมุทรปราการ
เบอร์ 1 นางนันทิดา แก้วบัวสาย – กลุ่มสมุทรปราการก้าวหน้า
เบอร์ 2 ดร.รัชชานนท์ ทองอร่าม – บุตรนายสมชาติ ทองอร่าม อดีตรองประธานส.อบจ.สมุทรปราการ
เบอร์ 3 นายนำพล คารมปราชญ์ – อดีตรองนายก อบจ.สมุทรปราการ
เบอร์ 4 นายอำนวย รัศมิทัต – อดีตนายก อบจ.สมุทรปราการ
เบอร์ 5 นายธัชชัย เมตโต – ในนามคณะก้าวหน้า
14.จังหวัดสมุทรสงคราม
เบอร์ 1 นางสาวสุกานดา ปานะสุทธะ
เบอร์ 2 นายประเสริฐ เติมธนะศักดิ์
เบอร์ 3 นายพิสิฐ เสือสมิง – อดีตนายก อบจ.
เบอร์ 4 นายอานุภาพ ลิขิตอำนวยชัย – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 น.ส.สุนิสา ตันประเสริฐ – ทีมฅนทำงาน
เบอร์ 6 นายธนวุฒิ โมทย์วารีศรี – ทีมเพื่อไทยเพื่อคนสมุทรสงคราม
15.จังหวัดสมุทรสาคร
เบอร์ 1 นายเชาวรินทร์ ชาญสายชล – ในนามเพื่อไทย
เบอร์ 2 นายไพศาล สำราญทรัพย์ – ทีมรักษ์สาคร
เบอร์ 3 นายอุดม ไกรวัตนุสสรณ์ – ทีมฅนทำงาน
เบอร์ 4 นายอวยชัย จาตุรพันธ์ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 นายสนธิญา สวัสดี – ทีมประชารัฐสมุทรสาคร
เบอร์ 6 นายวรพงษ์ ชอบชื่น – ในนามอิสระ
16.จังหวัดสิงห์บุรี
เบอร์ 1 นายอุดม จำปาสัก – ในนามอิสระ
เบอร์ 2 นายศุภวัฒน์ เทียนถาวร – อดีต ส.ว.สิงห์บุรี
เบอร์ 3 นายสุรชัย บุญลือ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายสุรสาล ผาสุข – อดีต ส.ส.พรรคเพื่อไทย
17.จังหวัดสุโขทัย
เบอร์ 1 นายมนู พุกประเสริฐ – พี่ชายอดีตนายก อบจ.สุโขทัย ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายวิรัตน์ วิริยะ – อดีต ส.อบจ.
18.จังหวัดสุพรรณบุรี
เบอร์ 1 พลตรีเทียมศักดิ์ สุขานุยุทธ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นางปารีณา แก้วทะชาติ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นายบุญชู จันทร์สุวรรณ – อดีตนายก อบจ.สุพรรณบุรี
เบอร์ 4 นายเสน่ห์ บุญสุข – ผู้สมัครอิสระ
19.จังหวัดสระบุรี
เบอร์ 1 นางสาวปานิฐาณันท์ เทียมประเสริฐ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นางสาวรมณีย์วรรณ โรจนดุล – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นางสาวมยุรี ตันฑ์พรชัย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 ดร.วิทูลย์ แก้วสุวรรณ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 นายสัญญา บุญ-หลง – อดีต นายก อบจ.นครนายก
เบอร์ 6 นายจักรลภ ตันฑ์พรชัย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 7 พ.ต.ท.ชาติชาย เจริญลาภ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 8 น.ส.ปวรีวรรณ นันทปัญญา – ผู้สมัครอิสระ
20.จังหวัดอ่างทอง
เบอร์ 1 นายสุรเชษ นิ่มกุล – ทีมรักบ้านเกิด อดีตนายก อบจ. อ่างทอง
เบอร์ 2 นายโยธิน เปาอินทร์ – ในนามคณะก้าวหน้า
21.จังหวัดอุทัยธานี
เบอร์ 1 นายเผด็จ นุ้ยปรี – อดีตนายก อบจ.อุทัยธานี
ภาคตะวันออก
1.จังหวัดจันทบุรี
เบอร์ 1 นายธนภณ กิจกาญจน์ – อดีตนายก อบจ.จันทบุรี
เบอร์ 2 นางลัดดา จตุอุทัยศรี – เจ๊ดา อนาคตจันท์
เบอร์ 3 นายมานะ ชนะสิทธิ์ – สจ.หน่อย ทีมสุยจันท์
2.จังหวัดฉะเชิงเทรา
เบอร์ 1 นายกิตติ เป้าเปี่ยมทรัพย์ – ทีมแปดริ้วโฉมใหม่
เบอร์ 2 จ่าเอกยศสิงห์ เหลี่ยมเลิศ – กลุ่มแปดริ้วก้าวหน้า
3.จังหวัดชลบุรี
เบอร์ 1 นายวิทยา คุณปลื้ม – ทีมเรารักชลบุรี
เบอร์ 2 นางสาวพลอยลภัสร์ สิงห์โตทอง – ทีมคณะก้าวหน้าเปลี่ยนชลบุรี
เบอร์ 3 นายสรายุทธ์ วงษ์แสงทอง – อดีต ส.ส.พรรคเพื่อไทย กลุ่มชลบุรีก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายสภา พละวารี – ผู้สมัครอิสระ
4.จังหวัดตราด
เบอร์ 1 นายสามารถ พงษ์วัน – ลงอิสระ
เบอร์ 2 นายวิเชียร ทรัพย์เจริญ – อดีตนายก อบจ.ตราด กลุ่มลูกเมืองตราด
เบอร์ 3 นายประทีป เลขาพันธ์ – กลุ่มตราดบ้านเรา
เบอร์ 4 นายสังคม นิลฉวี – อดีตนายก อบต.ประณีต อ.เขาสมิง
เบอร์ 5 ดร.บรรจง กาญจนานิล – ผู้สมัครอิสระ
5.จังหวัดปราจีนบุรี
เบอร์ 1 นางกฤษณ์กมล แพงศรี – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 2 นายเกียรติกร พากเพียรศิลป์ – อดีต ส.ส จังหวัดปราจีนบุรี โดยพรรคเพื่อไทย
เบอร์ 3 นายสุนทร วิลาวัลย์ – อดีต รมช.สาธารณสุข
เบอร์ 4 นายอิสสรา วนิชชากร – ผู้สมัครอิสระ
6.จังหวัดระยอง
เบอร์ 1 นายปิยะ ปิตุเตชะ – อดีตนายก อบจ.ระยอง
เบอร์ 2 นางสว่างจิตต์ เลาหะโรจนพันธ์ – คณะก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายเกรียงไกร กิ่งทอง – พรรคเพื่อไทย
เบอร์ 4 นายสุวิทย์ เหล่าฤทธิไกร
7.จังหวัดสระแก้ว
เบอร์ 1 นายกฤษณ สุนทรกิจพาณิช – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 นายสมาน บูชารัตนชัย – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 3 นางขวัญเรือน เทียนทอง – มารดา ส.ส.สระแก้ว “ฐานิสร์-ตรีนุช” พลังประชารัฐ
ภาคตะวันตก
1.จังหวัดกาญจนบุรี
เบอร์ 1 นายสุรพงษ์ ปิยะโชติ – ทีมพลังกาญจน์
เบอร์ 2 นายรังสรรค์ รัศมีฤกษ์เศรษฐ์ – ทีมพลังใหม่ อดีตนายก อบจ.กาญจนบุรี
เบอร์ 3 น.ส.สาวิกา ประเสริฐผล – ทีม NEXT กาญจนบุรี
เบอร์ 4 พ.ต.ท.กิตติพิชญ์ จันทร์สมบูรณ์ – ทีมเมืองกาญจน์ก้าวใหม่
2.จังหวัดตาก
เบอร์ 1 นายณัฐวุฒิ ทวีเกื้อกูลกิจ – อดีตนายก อบจ.ตาก ทีมพัฒนาตาก
เบอร์ 2 นางศิริกุล อนุตรพงศ์ – อดีตผู้สมัครส.ส. จ.ตาก เขต 3 พรรคไทยรักษาชาติ ทีมตากก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายคริษฐ์ ปานเนียม – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายดิฐชัย ฉันติกุล – อดีตรองนายก อบจ.ตาก กลุ่มก้าวต่อไปเพื่อประชาชน
3.จังหวัดประจวบคีรีขันธ์
เบอร์ 1 นายสราวุธ ลิ้มอรุณรักษ์ – พี่ชาย นายทรงเกียรติ ลิ้มอรุณรักษ์ อดีตนายก อบจ. ประธานสโมสรพีทีประจวบเอฟซี
เบอร์ 2 นายวิชิต ปลั่งศรีสกุล – ที่ปรึกษาฝ่ายกฎหมายพรรคเพื่อไทย และอดีตผู้สมัคร ส.ส.เขต1 จังหวัดประจวบคีรีขันธ์ พรรคเพื่อไทย
4.จังหวัดเพชรบุรี
เบอร์ 1 นายชัยยะ อังกินันทน์ – ทีมรวมใจเพชร
5.จังหวัดราชบุรี
เบอร์ 1 นายอรรถพงศ์ ห้องริ้ว – ทีมนิวเจน
เบอร์ 2 นางภรมน นรการกุมพล – ทีมราชบุรีก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายวิวัฒน์ นิติกาญจนา – ทีมพัฒนาราชบุรี
ภาคใต้
1.จังหวัดกระบี่
เบอร์ 1 นายสมศักดิ์ กิตติธรกุล – อดีต นายก อบจ.กระบี่ 6 สมัย และนายกสมาคมองค์การบริหารส่วนจังหวัดแห่งประเทศไทย กลุ่มรักษ์กระบี่
2.จังหวัดชุมพร
เบอร์ 1 นายลิขิต ศรีชาติ – กลุ่มผึ้งงาน
เบอร์ 2 นายศิริศักดิ์ อ่อนละมัย – อดีต ส.ส.ชุมพร เขต 1 พรรคประชาธิปัตย์ กลุ่มชุมพรต้องเดินหน้า
เบอร์ 3 นายนพพร อุสิทธิ์ – อดีตประธานสภา อบจ. ทีมพลังชุมพร
3.จังหวัดตรัง
เบอร์ 1 นายบุ่นเล้ง โล่สถาพรพิพิธ – ทีมกิจปวงชนคนใหม่ (ทีมนายกิจ หลีกภัย)
เบอร์ 2 นายสาธร วงศ์หนองเตย – น้องชายนายสาทิตย์ วงศ์หนองเตย ส.ส.ตรัง พรรคประชาธิปัตย์ ทีมตรังพัฒนาเมืองตรัง
เบอร์ 3 นายภูผา ทองนอก – ในนามคณะก้าวหน้า กลุ่มตรังก้าวใหม่
4.จังหวัดนครศรีธรรมราช
เบอร์ 1 นายอำนวย ยุติธรรม – อดีตรองนายก อบต.ท่าขึ้น อ.ท่าศาลา น้องชายของนายสายัณห์ ยุติธรรม ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรคพลังประชารัฐ
เบอร์ 2 นางกนกพร เดชเดโช – มารดา นายชัยชนะ เดชเดโช ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์
เบอร์ 3 นายอนันต์ ทองอุ่น – อดีตท้องถิ่นจังหวัดมหาสารคาม ทีมทิศทางใหม่
เบอร์ 4 นายอิสระ หัสดินทร์ – เจ้าของและผู้อำนวยการ รพ.นครพัฒน์ ลงในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 5 นายนนทิวรรธน์ นนทภักดิ์ – อดีตเลขาของวิทยา แก้วภราดัย
เบอร์ 6 พล.ท.ธีร์ณฉัฏฐ์ จินดาเงิน – (ผู้การฯตี๋) อดีตผู้บัญชาการมณทลทหารบกที่ 41
เบอร์ 7 นายพิชัย บุณยเกียรติ ทีมทำทันที – อดีต นายก อบจ.นครศรีธรรมราช น้องชายของนายชินวรณ์ บุณยเกียรติ ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ (ปชป.)
เบอร์ 8 นายพงษ์ฐกร ไพริน
5.จังหวัดนราธิวาส
เบอร์ 1 นายกูเซ็ง ยาวอหะซัน – อดีตนายก อบจ.นราธิวาส
เบอร์ 2 นายรำรี มามะ – อดีต ส.ส.นราธิวาส พรรคประชาธิปัตย์
เบอร์ 3 นายคอยรูซามัน มะ – อดีต ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์
6.จังหวัดปัตตานี
เบอร์ 1 นายรุสดี สารอเอง – อดีตสมาชิก อบจ.เขต 3
เบอร์ 2 นายเศรษฐ์ อัลยุฟรี – อดีตนายก อบจ.
7.จังหวัดพังงา
เบอร์ 1 นายสุทธิโชค ทองชุมนุม – คณะก้าวหน้าพังงา
เบอร์ 2 นายธราธิป ทองเจิม – กลุ่มร่วมสร้างพังงา
เบอร์ 3 นายบำรุง ปิยนามวาณิช – อดีต นายก อบจ.พังงา
8.จังหวัดพัทลุง
เบอร์ 1 นายภุชงค์ วรศรี – อดีตประธานสภา อบจ. ทีมภูมิใจพัทลุง
เบอร์ 2 นายวิสุทธิ์ ธรรมเพชร – อดีตนายก อบจ.พัทลุง ทีมพลังพัทลุง
เบอร์ 3 นายกู้ชาติ ชายเกตุ – ผู้สมัครอิสระ
9.จังหวัดภูเก็ต
เบอร์ 1 นายจิรายุส ทรงยศ – อดีตที่ปรึกษานายก อบจ.ภูเก็ต ทีมคนบ้านเรา
เบอร์ 2 นายเรวัต อารีรอบ – อดีตผู้ช่วยเลขานุการ รมช.สาธารณสุข และอดีต ส.ส.ภูเก็ต เขต 2 พรรคประชาธิปัตย์ ทีมภูเก็ตหยัดได้
เบอร์ 3 นายสรวุฒิ ปาลิมาพันธ์ – ในนามคณะก้าวหน้า
เบอร์ 4 นายทรงศักดิ์ สวนอักษร – ทีมภูเก็ตปุ้นเต่
เบอร์ 5 นายปัญญา ไกรทัศน์ – ผู้สมัครอิสระ
10.จังหวัดระนอง
เบอร์ 1 นายธนกร บริสุทธิญาณี – อดีตรองประธาน ส.อบจ.ระนอง ทีมรวมพลังระนอง
เบอร์ 2 นายชัยภัทร เศรษฐยุกานนท์ – อดีต ส.ว.ระนอง ทีมระนองก้าวหน้า
เบอร์ 3 นายสมมารถ จำปาดะ – อดีตรองนายก อบต.บางหิน ผู้สมัครอิสระ
11.จังหวัดสตูล
เบอร์ 1 นายเกตุชาติ เกศา – อดีตกำนัน ต.ละงู และที่ปรึกษากิตติมศักดิ์นายชวน หลีกภัย ประธานรัฐสภา ในนามพรรคประชาธิปัตย์
เบอร์ 2 นายสัมฤทธิ์ เลียงประสิทธิ์ – อดีตนายก อบจ.สตูล ทีมสตูลสันติธรรมปัจจุบัน
เบอร์ 3 นายนาวี พรหมทรัพย์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 4 นายซอลีฮีน อิสมาแอล – ทีมเพื่อไทยอนาคตสตูล
12.จังหวัดสงขลา
เบอร์ 1 นายจะเด็ด เหมโกทวีทรัพย์ – ผู้สมัครอิสระ
เบอร์ 2 พันเอก(พิเศษ) สุชาติ จันทรโชติกุล – ทีมสงขลาประชารัฐ
เบอร์ 3 นายไพเจน มากสุวรรณ์ – ทีมพรรคประชาธิปัตย์
เบอร์ 4 นางภัทรวรรณ ขำตรี – ทีมเพื่อสังคม
13.จังหวัดสุราษฎร์ธานี
เบอร์ 1 นายวิเชียร จันทร์บัว – (ทนายแก้ว) ทนายความและกรรมการบริหารสาขาพรรคชาติพัฒนา จ.สุราษฎร์ธานี ในนามอิสระ
เบอร์ 2 นายชุมพล กาญจนะ – อดีต ส.ส.สุราษฎร์ธานี ในนามพรรคประชาธิปัตย์
เบอร์ 3 นายมนตรี เพชรขุ้ม – อดีตนายก อบจ.สุราษฎร์ธานี และอดีตผู้สมัคร ส.ส.บัญชีรายชื่อพรรค ภูมิใจไทย ลงสมัครในนามอิสระ
เบอร์ 4 นายสรรเสริญ ฤกษ์อุไร – ในนามอิสระ
เบอร์ 5 นางจิรวรรณ สารสิทธิ์ – อดีตผู้สมัคร ส.ส.พรรคพลังประชารัฐ ในนามอิสระ
เบอร์ 6 นายพงษ์ศักดิ์ จ่าแก้ว – อดีตกำนัน ต.ทุ่งกง และอดีตนายกสมาคมกำนันผู้ใหญ่บ้าน จ.สุราษฎร์ธานี
เบอร์ 7 นายพงษ์ศักดิ์ โพธิครูประเสริฐ – ในนามคณะก้าวหน้า
14.จังหวัดยะลา
เบอร์ 1 นายมุขตาร์ มะทา – อดีตนายก อบจ.ยะลา ทีมยะลาพัฒนา
เบอร์ 2 นายอับดุลลาเตะ ยากัด – อดีตผู้ลงสมัครชิงตำแหน่งนายก อบจ.ยะลา และสมัคร ส.ส.พรรคประชาธิปัตย์ เขต 2 จ.ยะลา เมื่อปี 2544 ทีมยะลาประชารัฐ